FireWorks Family
chào bạn đến với thế giới Rap việt Underground rap của chúng tôi!
thân... BQL FireWorks
FireWorks Family
chào bạn đến với thế giới Rap việt Underground rap của chúng tôi!
thân... BQL FireWorks
FireWorks Family
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
FireWorks Family

Trang ChínhTrang Chính  GalleryGallery  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

Hướng dẫn cách Mix Melody , pop + Rap !

Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
SUPPER

FWCoin : 2147483647

Hướng dẫn cách Mix Melody , pop + Rap !  Empty
Bài gửiTiêu đề: Hướng dẫn cách Mix Melody , pop + Rap !     Hướng dẫn cách Mix Melody , pop + Rap !  EmptyFri Jan 04, 2013 8:57 pm

Hôm nay rảnh chút nên Raiz viết về phần này:

Nếu có tiền thì mua sắm đồ nghề thật ngon để thâu và mix là điều ai cũng muốn. Nhưng đâu phải ai cũng có tiền để mua đồ thật xịn phải không? Đừng chán nản, hãy thực hiện những gì mình muốn với những gì mình có thêm vào khả năng trời cho của mình. Cner viết bài này để giúp các bạn nào mới tập tành thu âm karaoke cho vui với đời có được một bản nhạc hay không thua gì cd của các ca sĩ trên thị trường là bao [bạn phải có giọng hát tốt mới được nhé

Những thứ bạn cần có sau đây sẽ giúp bạn thực hiện ước mơ này:

1. Lòng kiên nhẫn, khả năng nghe phân biệt âm thanh, óc sáng tạo
2. Computer, soundcard, microphone (những thứ này chắc ai cũng có sẵn)
3 Phần mềm thu âm (Cner thấy Adobe Audition 3.0 rất phù hợp và dễ dùng)
4. Bạn đã biết xử dụng phần mềm của mình

Bài viết này Cner chỉ nói về những kỹ năng đơn giản để mix vocal nhưng không phải ai cũng biết. Hai điểm chính yếu để có được phần giọng hát hay đó là bạn phải hát những bài hát bạn thích (nhớ đừng hát ngang nhé haha) và óc sáng tạo.

Phần kỹ năng thâu giọng hát:
1. Khi thâu giọng hát, bạn phải thâu bằng giọng khô (không có echo hay reverb). Khi giọng hát thâu vào có sẵn echo hay reverb thì sẽ rất khó điều chỉnh sau này khi mình bị lỗi.
2. Điều chỉnh tín hiệu thâu vào từ cái preamp của microphone làm sao khi mình hát cao nhất (hát lớn nhất) nhưng không bị rè (clip). Bạn có thể thử bằng cách thâu thử một đoạn rồi theo dõi sóng âm được thâu coi nó có bị cắt mất đầu mất đuôi trong khung thâu hay không, nếu bị thì có nghĩa là nó sẽ rè. Bạn nên chỉnh tín hiệu thâu vào thấp hơn mức cho phép trước khi bị rè một chút.
3. Giảm thiều tiếng ồn xung quanh nơi mình thâu xuống mức thấp nhất có thể. Càng xa cái computer càng tốt để khỏi nghe tiếng ồn của cái quạt computer.
4. Hát gần và thằng vào mic để có được giọng hát thật và chắc với hiệu quả cao nhất. Dynamic mics như Shure SM58 hay beta58A thâu cũng được nhưng bạn có thể thấy sự khác biệt nếu như bạn dùng large diaphragm condenser mics. Dynamic mics thường có âm thanh mờ hơn ở cuối mỗi chữ khi mình hát trong khi Condenser mics lại bắt những âm thanh này rất rõ ràng.
5. Dùng pop filter để lọc âm thanh nổ như chữ P và B

Phần làm sạch âm thanh thâu vào:

Cner cho là bạn đã theo những bước trên và thâu được phần giọng hát rõ ràng. Bước kế tiếp là mình phải lọc nhưng âm thanh mình không muốn ra.

1. Âm thanh nổ của P và B có thể vẫn chưa được lọc triệt để mặc dù bạn đã xài pop filter. Để lọc những âm này bạn hãy chọn đúng phần sóng có chữ P và B đó thôi rồi dùng EQ giảm nó xuống đâu đó khoảng 6db dưới 300Hz << số này có thể khác chút, chỉnh cho đến khi bạn thấy nó mất đi.
2. Play lại nguyên track vocal để tìm ra những chữ bị hát lớn quá mất tự nhiên hoặc những chữ hát nhỏ quá để tăng hoặc giảm âm lượng cho phù hợp với toàn bộ bài hát. Nhớ là đừng tăng âm lượng quá 3db.
3. Silent tất cả những đoạn nào không có hát. Rồi chọn hết cái vocal wave sau đó dùng “noise reduction” effect trong Adobe Audition để giảm tạp âm.
4 Dùng effect “normalize” để tạo cho vocal track có được âm lượng hợp lí.

Phần thêm Effect (hiệu ứng) vào giọng hát

Trước khi thêm effect vào giọng hát bạn cần phải biết thể loại mình hát là gì. Bạn không thể dùng Reverb hay delay nếu bạn Rap. Nhạc Rock thì người ta hay dùng short delay với 0 decay. Nhac Viet Nam mình thì thường là nhạc Pop nên sử dụng Reverb là hợp lí nhất. Cner thích effect “Studio reverb” của Adobe Audition bạn chọn “Large” hay “Medium” tùy thích. Nhưng kỹ năng mix sau đây mới là quan trọng

Lỗi mình thường hay làm đó là mình có khuynh hướng dùng một effect cho toàn bộ bài hát. Nhưng có bao giờ bạn để ý một bài hát có chỗ thì như oán giận, có chỗ thì xa xăm, có chỗ thì u uất, có chỗ thì mạnh mẽ gào thét, có chỗ thì dạt dào…..Cho nên sử dụng đúng effect cho mỗi câu hát có lẽ sẽ làm thay đổi cảm xúc của người nghe. Cho nên Cner mới nói ở trên, bạn cần có lòng kiên nhẫn để thử hết effect này đến effect kia cho mỗi câu hát. Bước này chỉ dành cho bạn khi bạn đã khá thuần thục với các effects. Bây giờ Cner sẽ tập trung vào những bước dễ hơn, đơn giản hơn cho một bài hát thể loại nhạc nhẹ VN

Một điều cần biết, thứ tự khi mình dùng effect và EQ sẽ cho ra những hiệu ứng khác nhau. Thí dụ bạn dùng EQ rồi mới đến Reverb nó sẽ khác với bạn dùng Reverb rồi mới đến EQ. Tùy theo bạn thích hiệu ứng thế nào thì sử dụng theo thứ tự bạn muốn. Chú ý: Sau khi apply EQ có thể bạn phải dùng Compression để giảm âm lượng vừa đủ để nó không bi. Rè (clip)

1. Đầu tiên bạn hãy save cái vocal track nguyên thủy của mình vào một chỗ. Sau đó tạo ra một copy mới mỗi khi mình thêm effect mới vào. Cái track vocal nguyên thủy này mình sẽ cần đến nó vào giai đoạn cuối.

2. Copy1: Apply EQ theo ý bạn, nghe đi nghe lại cho đến khi bạn vừa ý (có người thích lảnh lót, có người thích trầm ấm… EQ dùng để làm việc này) Sau đó apply large “studio reverb” của Audition.
3. Copy2: Apply EQ nhiều midrange chút (những nút giữa của EQ) sau đó apply effect short delay (delay là tiếng lập lại)

4. Copy3: Apply EQ giống Copy1 nhưng không có echo hay reverb gì hết

5. Vào cửa sổ Multitrack của Audition rồi add như sau: Track 1: Nhac nền (karaoke), Track 2: Copy1, Track3: Copy2, Track4: Copy3
6. Bây giờ bạn bấm nút play rồi chỉnh âm lượng của từng track cho đến khi bạn thấy thích. Track 4: Copy3 thường chỉ để âm lượng thấp thôi để nó tăng sự hiện diện của giọng hát thật.

7. Sau khi bạn đã hài lòng về sự hòa hợp của bốn track thì bạn Mixdown rồi save lại nghe thử.

Đó là kỹ thuật cơ bản. Bạn muốn tạo bao nhiêu track vocal cũng được để áp dụng những effect khác nhau. Chủ yếu là do bạn chọn effects và chỉnh EQ và sau đó chỉnh âm lượng của cái track mà bạn muốn nghe rõ nhất lên cao hơn so với những track vocal kia. Hy vọng là Cner giúp được bạn phần nào.

Mình thấy hay + cần thiết nên post cho mọi người coi nha
Link gốc : http://kyxaoviet.com/showthread.php?...highlight=cner

==> Nếu các bạn có thắc mắc gì thì cứ pm ỡ đây.....Mình hứa sẽ đáp ứng tất cã các bạn về thắc mắc ( nếu có thễ )......với lại hiện giờ mình cũng bận nhiều việc nên lỡ chậm 1 chút mong các bạn thông cãm.......Thân mến !
http://fireworksband.co.cc

Hướng dẫn cách Mix Melody , pop + Rap !
Trang 1 trong tổng số 1 trang